Wednesday, January 25, 2006

Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi, Tumieni Busara na Si Mabavu,
ยท Juu ya maamuzi ya Maaskofu kuhusu matumizi ya Kondomu shule za Msingi


UTAWALA bora na washeria huwa pale tu maamuzi yeyote kutoka kwenye jambo lolote lenye manufaa kwa taifa linapotolewa kwa busara na si kwa mabavu.Na isitoshe maamuzi mengine si vibaya yakatoka na kusikilizwa toka kwa wananchi wa makundi mbalimbali kama watu mmoja mmoja, madhehebu ya dini na wengineo kutokana na jambo Fulani, yakatekelezwa ama kutenguliwa na serikali hata kama yalikuwa tayari yamepitishwa na serikali kwa makosa, hapa hakuna ubaya na aibu yeyote huo ndo utawala bora.

Ijulikane tu kwamba falsafa ya Ari mpya, Ngvu mpya na Kasi mpya haipo kwa maamuzi ya kibabaishaji na yasiyo na busara bila kuzingatia maoni ya wananchi kwa wingi wanasemaje, kwa kuwa si kila kinachoamuliwa na serikali kiko sahihi mia kwa mia, kama ilivyofanya Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi chini ya Waziri wake mpya Mheshimiwa Magreth Sitta ,juu ya kuruhusu mtaala au muhtasari wa matumizi na kinga ya kondomu shule za msingi.

Kwangu binafsi ninazidi kuhoji na kupingana na uamuzi wa Wizara hii dhidi ya maoni yaliyotolewa na Baraza la Maaskofu la Katolic Tanzania ,kwamba wao walipinga kutumika kwa mtaala huu kwa vile unakwenda kinyume na mafundisho ya maadniko matakatifu kwa umri wa watoto hawa, kwani hata hawajui kinachoendelea katika ulimwengu wa mahusiano ya ngono.
Ingawa sipingi moja kwa moja lakini napinga yafuatayo na ninakubaliana na yafuatayo juu ya mjadala huu,

Mosi, nakubaliana na wizara hii iweke kama mada au mtaala katika somo la sayansi kama ilivyo ada na matumizi haya ya kondomu lifundishwe kuanzia darasa la angalau la sita kwani hawa ni watoto angalau wanakuwa wamekaribia kuingia uraiani kukabiliana na mikiki mikiki ya kutaka au kutakwa kwa mahusiano ya kingono.

Nasema hivi kwa sababu nin sawa tu na mada ya mfumo wa uzazi kama lilivyowekwa ifundishwe darasa la saba na si chini yake kwa imani kwamba darasa hili wanakuwa wanaelekea kwenda kwenye umri wa utu uzima au wa kuelewa kwamba kuna nini katika ulimwengu wa mapenzi.Kwa tuliosoma kupitia mtaala huo tulikuwa tukifundishwa kila kitu tufikapo darasa la saba juu ya mfumo wa uzazi, kwa mantiki hiyo kwa nini mada hii au muhtasari huu wa kondomu wasingeliuweka au ukawekwa kw watoto wa kuanzia darasa la sita?.

Pili, nakubaliana na wizara hii kuweka mtalaa huo ufundishwe kw shule za sekondari kuanzia kidato cha kwanza na keundelea kwa asilimia mia kwa mia na kwa ufanisi wa kabisa na si kwa kubabaisha tu ili mradi mtu kafundishwa.

Tatu napingana na wizara hii kupitisha kufundishwa kwa muhtasari wa matumizi ya kondomu shule za msingi hasa ambao wako chini ya darasa la sita kwa vile bado hawajui kinachoendelea kwa mahusiano ya ngono kwani kisingizio cha kwamba kutowafundisha eti kinasababisha kuenea kwa UKIMWI, je Ugonjwa wa malaria ambao tunaimba na kumaliza pesa mpaka kwenye makongamano mabona haujaisha kwani si hfundishwa kila nyanja?, hiyo si sababu ya msingi jamani.

Hvi fikiria motto wa darasa la kwanza anakuuliza wewe mzazi au mwalimu kama amefundishwa halafu somo halikumkaa vizuri , aulize kwamba kondomu ni nini?, je unaitumiaje?, na kwa vipi, je tutawajibu vipi hawa watoto bila ya vitendo kama mnavyowafundisha kutengeneza tiara kwenye hilo somo la sayansi au ,maumbo mbalimbali ya kihesabu. Je hili mtawafundisha kwa vitendo?, je hamjui kwamba akifundishwa akielewa atataka kutumia ili aone, tusidanganye, hapo wizara mmechemsha.

Nne, napingana na wizara hii kwa uamuzi huo wa kuendelea kufundisha matumizi ya kondomu kwa vile sijui na sina uhakika kama watakuwa wameelewana na hawa na madhehebu yoote ya dini kwa shule zao wanazomiliki wao kwamba ni lazima mtaala huo waufundishe hata wao vinginevyo hawatafundisha. Na kama hawatafundishwa watoto wote wanaosoma na watakaosoma katika shule za msingi zinazomilikiwa na madhehebu ya dini kama Romani Katoliki na kwa skondari wale waseminari, hamjui nye watu wa Wizara hii mtakuwa hamjawatendea haki watoto hawa kwa kukosa baadhi ya mtaala wa mfumo wa elimu wan chi hii kama mlivyouweka?, je mtakwenda huko kuwaamrisha wafundishe kwa kutumia vigezo gani?.

Mmh mimi macho yangu kwani hapa hakuna mshindi kwa Imani ya kuponya roho na kuikoa na si kuingamiza kwa Maaskofu dhidi ya matendo na mwili kuponya mwili na kuiangamiza roho kwa Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi, mimi simo, kwako mheshimiwa sita, sijui unaamini maandiko yapi wewe!.

Mwisho nina kila sababu za Imani,kiroho,kimatendo pamoja na kimwili kupingana kwa sababu nilizoeleza hapo juu na ninakubaliana na sababu nilizozibainisha juu, sasa ibaki kwa wana ari mpya, nguvu mpya na kasi mpya ya mheshimiwa waziri Magreth Sitta kusuka au kunyoa, cha msingi tumieni busara zaidi kuliko mabavu.

0 Comments:

Post a Comment

<< Home